head_bg

Gudun musayar cation: amfani da kiyayewa

Yayin aiwatar da amfani da resin, yakamata a guji gurɓatar abubuwan da aka dakatar, kwayoyin halitta da mai, kuma ya kamata a guji tsananin oxyidation na wasu magudanar ruwa akan resin. Sabili da haka, yakamata a cire ions ƙarfe masu nauyi kafin iskar shaye shayewar iskar shaka ta shiga cikin reshen anion don gujewa gurɓataccen ƙarfe mai nauyi akan resin. Bayan kowane kayan aiki yana gudana, ruwan datti a cikin akwatin AC za a sake dawo da shi zuwa tankin ruwa na sharar gida, sannan a jiƙa shi a cikin ruwan famfo ko tsabtataccen ruwa. Bayan resin ya cika, bai dace a jiƙa da yin kiliya a cikin asalin maganin na dogon lokaci bayan ya cika ba, kuma a wanke shi cikin lokaci.

Ko resin cation ne ko reshen anion, lokacin amfani da shi don hawan keke da yawa, ƙarfin AC zai ragu. A gefe guda, dalilin raguwar iya aiki shine cewa zaɓin bai cika ba, kuma a hankali ana tara adadin ions akan resin da ba a ƙasa ba, wanda ke shafar musayar musaya; A gefe guda, H2CrO4 da H2Cr2O7 a cikin chromium dauke da ruwa mai datti suna da tasirin oxyidation akan resin, wanda ke sa cr3+ ƙara yawa a cikin resin, wanda ke shafar aikin al'ada na resin. Sabili da haka, lokacin da ƙarfin resin yana da raguwa mai mahimmanci, ya kamata a aiwatar da kunna resin.

Hanyar kunnawa resin anion yakamata ya bambanta gwargwadon ruwan sharar gida. Kwarewar cikin gida a cikin kula da chromium dauke da ruwa mai datti ta hanyar kunna resin anion yana da ɗan nasara. Ka'idar aiki ita ce kamar haka: jiƙa resin anion a cikin 2-2.5mol / 1h2so4 bayani bayan al'ada, sannan shiga cikin NaHSO3 a ƙarƙashin jinkirin haɗuwa, kuma rage cr6+ akan resin zuwa cr3+. An jiƙa resin a cikin maganin da ke sama na kwana ɗaya da dare, sannan a wanke da ruwa mai tsabta. Maimaita tsarin da ke sama don kalmomi 1-2, sannan cire cr6+ da cr3+ a cikin resin, sannan amfani da NaOH don canzawa don amfani.

Babban maƙasudin kunna cation shine cire ions ƙarfe masu nauyi da aka tara akan resin, musamman waɗancan manyan cations mai ƙarfi tare da ƙarfi mai ƙarfi tare da resin, kamar fe3+, cr3+. Ana iya kunna shi a vivo. Adadin ruwa mai kunnawa ya ninka murfin sau biyu. Ana amfani da kayan aikin acid na hydrochloric tare da maida hankali na 3.0mol/1. Ruwan resin ya jiƙa tare da ƙimar 1-2 sau ƙarar resin, kuma maida hankali shine 2.0-2.5mol/1 maganin sulfuric acid. Yana ɗaukar kwana ɗaya da yini (aƙalla awanni 8). Ana cire fe3+, cr3+ da sauran ions ƙarfe masu nauyi a cikin resin. Bayan rinsing, ana iya amfani da resin.


Lokacin aikawa: Jun-09-2021